Đi du lịch trải nghiệm hay check in sống ảo “nuôi” mạng xã hội
Thực tế là một bộ phận giới trẻ hiện nay đi du lịch chỉ để tạo ra những bức ảnh đẹp để đăng lên mạng xã hội và thu hút sự chú ý từ người khác. Đây được gọi là “sống ảo” hoặc “du lịch ảo”. Hành vi này có thể gây ảnh hưởng đến các hoạt động du lịch truyền thống và giá trị thực tế của việc đến những địa điểm du lịch.
Nhìn nhận về vấn đề này, PGS.TS Dương Văn Sáu – Nguyên Trưởng Khoa Du lịch, Trường Đại học Văn hóa Hà Nội cho biết, xu hướng sống ảo là một xu hướng hiện sinh trong đông đảo giới trẻ hiện nay. Cùng với sự phát triển của công nghệ thông tin trong kỷ nguyên số, việc sở hữu các phương tiện điện tử cá nhân giúp con người ta dễ dàng có được những bức ảnh như ý ở khắp mọi nơi.Có thể thấy, những điểm đến văn hoá mang đến thật nhiều trải nghiệm mới mẻ cho du khách, khi vừa giúp mọi người tìm về những giá trị xưa cũ, mở rộng vốn tri thức văn hoá, vừa giúp lưu giữ những khoảnh khắc đẹp. Và nếu biết kết hợp hài hoà hai yếu tố này, chắc hẳn mỗi chuyến đi tham quan sẽ trở nên trọn vẹn và ý nghĩa hơn bao giờ hết.